agriculture technology news पीएम किसान योजनेतील‎ १९ हजार लाभार्थी अपात्र‎ यादी पहा ..

agriculture technology news

agriculture technology news पीएम किसान सन्मान योजनेसाठी नोंदणी केलेल्या आणि आतापर्यंत 12 हप्त्यांचा लाभ घेतलेल्या शेतकरी खातेदारांपैकी सुमारे 19,000 लाभार्थ्यांना अद्याप महसूल विभागाचा कृषी पत्ता मिळालेला नाही. त्यामुळे हे खातेदार आता योजनेच्या 13व्या हप्त्याच्या लाभासाठी अपात्र ठरले आहेत. प्रधानमंत्री किसान सन्मान योजनेत पात्र खातेदाराला दर चार महिन्यांनी दोन हजारांचा लाभ दिला जातो.

या योजनेचा लाभ अपात्र लाभार्थ्यांनी घेतल्याचे निदर्शनास येताच महसूल विभागामार्फत सर्व खातेदारांची पडताळणी करून त्यांच्या शेतीच्या नोंदी पोर्टलवर घेतल्या जात आहेत. त्यामुळे एकाच कुटुंबातील अनेकांना लाभ मिळणे बंद झाले आहे

agriculture technology news

याशिवाय त्यांच्या जवळ शेती नसलेल्या काही शेतकऱ्यांनीही नोंदणी केली होती, आता त्यांना या हप्त्याचा लाभ मिळणे बंद झाल्याचे निदर्शनास आले आहे. या योजनेद्वारे, 2019 पासून नोंदणीकृत शेतकरी खातेदारांना प्रतिवर्षी तीन हप्त्यांमध्ये प्रत्येकी 6000 चा लाभ दिला जातो. या योजनेसाठी ३.३९ लाख खातेदारांनी नोंदणी केली होती. या खातेदारांच्या कृषी माहितीची नोंद आता महसूल विभागाच्या प्रादेशिक यंत्रणेकडून केली जात आहे

नियमानुसार, केंद्र किंवा राज्य सरकारचे आयकरदाते, अधिकारी, कर्मचारी, चार्टर्ड अकाउंटंट इत्यादी तसेच स्थानिक स्वराज्य संस्था या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी पात्र नाहीत.

काही राज्यांमध्ये या योजनेतील निकषात बसत नसलेल्यांनी या योजनेचा लाभ घेतल्याचे समोर आले आहे. या पार्श्वभूमीवर, केंद्राने या योजनेसाठी लाभार्थ्यांना ओळख पडताळणी प्रक्रिया (KYC) आणि आधार प्रमाणीकरण सुरू करण्याचा निर्णय घेतला. राज्यातील इतर जिल्ह्यातही अनेक अपात्र व्यक्तींनी या योजनेचा लाभ घेतल्याचे समोर आले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *